
Jengo la Utawala; S.L.P 1 Loliondo; Arusha; Simu +255272535051 ; Nukushi +255272535051/2535264 
Baruapepe:ded@ngorongorodc.go.tz Tovuti: www.ngorongorodc.go.tz 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS  

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA NGORONGORO 
    

                   Tarehe: 11/05/2024                                                                                                                                                                      

 
TAARIFA KWA UMMA 

KUHUSU ULIPAJI WA KODI YA PANGO LA ARDHI 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji, Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro inapenda kuajulisha 

Wananchi wote, Makampuni, Taasisi za Serikali na Binafsi kuwa, kwa mujibu wa Kifungu 

cha 33 (1) cha Sheria ya Ardhi (Sura ya 113), kila mmiliki wa ardhi amepewa sharti la kulipa 

kodi ya Pango la Ardhi kwa kila mwaka. 

Aidha, kwa Kifungu cha 44 (1) cha Sheria ya Ardhi (Sura ya 113), kila mmiliki wa ardhi 

anatakiwa kutimiza masharti ya umiliki ikiwa ni pamoja na sharti la kulipa Kodi ya Pango la 

Ardhi. Kitendo cha kutolipa Kodi ya Pango la Ardhi ndani ya muda uliowekwa na sheria, 

kinasababisha mmiliki wa ardhi kuvunja moja ya sharti la umiliki. 

Halmashauri kwa nyakati tofauti, imekuwa ikihamasisha na kuwakumbusha wamiliki wa 

ardhi kulipa Kodi ya Pango la Ardhi. Hata hivyo, baadhi ya wamiliki wa ardhi hawajatekeleza 

wajibu huo wa kisheria. Hivyo, inaelekezwa wamiliki wote wa ardhi wanaodaiwa Kodi ya 

Pango la Ardhi, kulipa kodi husika ndani ya siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya tanagazo 

hili. Baada ya muda huo kupita, hatua za kisheria zitachukuliwa katika maeneo yafuatayo: 

a) Kwa mujibu wa Kifungu cha 50 cha Sheria ya Ardhi (Sura ya 113), wamiliki hao 

watafikishwa mbele ya Mahakama; na 

 

b) Kwa mujibu wa Kifungu cha 45 cha Sheria ya Ardhi (Sura ya 113), taratibu za 

kisheria za ubatilisho wa milki zao zitaendelea. 

 

Katika kipindi hicho cha siku thelathini (30), Ofisi za Ardhi za Halmashauri ya Wilaya ya 

Ngorongoro, zitakuwa wazi kwa siku za kazi kuanzia Asubuhi hadi muda saa 3:00 Usiku. 

Hivyo, Wananchi na wamiliki wote wa ardhi mnakaribishwa kukamilisha malipo haya ya kodi 

ya Pango la Ardhi kwa muda mabao umetolewa. 

’’Lipa Pango la kodi ya Ardhi kuchangia Pato la Taifa’’ 

 

IMETOLEWA NA: 
KITENGO CHA MAWASILIANO YA SERIKALI 
HALMASHAURI YA WILAYA YA NGORONGORO 
 

 
 


