
HALMASHAURI YA WILAYA YA NGORONGORO. 
(Barua zote zitumwe kwa Mkuu wa Shule)  

 
MKOA WA ARUSHA                                                            Shule ya Sekondari Loliondo                                                                            
Simu.Namba . 0754486342                                                      S.L.P 61, 
Fax. Namba. 2535132                   LOLIONDO.  
 
 
Kumb Na. LSS/S.1005/J/2/VOL I/20       25 /11/ 2020. 
 
 
NDUGU: __________________________________ 

 

 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA KWA M WAKA 
2022 

1. UTANGULIZI  

Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga katika Shule ya Sekondari 
LOLIONDO.  
Ninakupongeza kwa kubahatika kuchaguliwa kwako na unakaribishwa na Uongozi wa Shule. 
Unatakiwa kuitumia nafasi hii vizuri kwa kusoma kwa bidii na kufanya kazi zote kwa 
kujituma kwa wakati wote uwapo hapa shuleni kwa manufaa yako na Taifa kwa ujumla ikiwa 
ni pamoja na kufuata kanuni, sheria na taratibu za shule. Hali ya hewa ni ya baridi kwa muda 
wote  wa majira ya mwaka mzima. 

2. KUFUNGUA SHULE  

Shule itafunguliwa tarehe 15/01/2022 hadi tarehe 23/01/2022 (Ndani ya siku Nane) na 
masomo yataanza  rasmi tarehe 24/01/2022, ni vema uwepo siku hiyo. Unatakiwa kuripoti 
shuleni kuanzia saa 3:00 asubuhi hadi saa 11:00 jioni. Shule ipo Wilayani Ngorongoro, 
Tarafa ya Loliondo, Kata ya Orgosorok, Kijiji cha Wasso. Yapo mabasi ya kutoka Arusha, 
Karatu, Ngorongoro hadi Loliondo. Wewe teremkia Wasso – Standi na kuelekea upande wa 
Magharibi umbali mita 800 mahali shule ilipo. 

3. VIFAA VYA KUJA NAVYO SHULENI  

i. Baadhi ya vifaa unavyatakiwa  kununua na kuja navyo siku ya kuripoti ni: 

• Daftari 15 na kalamu za kutosha (Counter book Quire 3). Madaftari madogo 
hayatakiwi. 

• Rula 1 

• Mathematical set 1 

 



• Vyombo vya kulia chakula (Sahani, Kikombe, Bakuli na Kijiko) viwe vya mfupa 
au udongo. Vyombo vya plastic na bati haviruhusiwi. 

• Toilet paper za kutosha kwa matumizi binafsi 

Vifaa hivi vyote hapo juu pia vinapatikana katika duka la shule. 

• Four figure table 1 

• Rim paper (A4) kwa matumizi binafsi 

• Dictionary Oxford – English to English 

• Begi la kubebea madaftari na vitabu (Mifuko ya Plastic ni marufuku kuonekana 
nayo hapa shuleni). 

• Uje na sanduku la chuma (trunk) lililo imara na kufuli imara. 

• Viatu vyeusi vya kamba visivyokuwa na visigino virefu pea mbili (2) 

• Uje na ndoo ya maji ya lita 20. kwa matumizi binafsi. 

• Mwanafunzi aje na fagio (chelewa), jembe lenye mpini, Fyekeo, ufagio laini 
wenye   mpini (Soft broom) kwa ajili ya usafi wa mazingira  

• Uje na Godoro la sponchi la futi 2½ upana na blanketi zito. 

4. SARE ZA SHULE  

Kila mwanafunzi anatakiwa kushona sare za shule na sare za nje ya darasa na ambazo 
hazibani mwili kama ifuatavyo; 

1. WASICHANA  

A. Sare za darasani 

• Sketi rangi ya DAMU YA MZEE  (Maruni) 

• Suruali ya lastick (belt) rangi ya DAMU YA MZEE 

• Sweta rangi ya  DAMU YA MZEE 

• Socks nyeupe - jozi 2 

• T-shirt rangi ya NJANO ZENYE NEMBO YA SHULE (T – shirt hizo zinapatikana 
duka la shule  kwa bei ya shilingi elfu nane (Tsh. 8,000/= kwa T – shirt moja) 

• Shati JEUPE mikono mifupi (2) 

• Tai — rangi ya DAMU YA MZEE 



B. Sare nje ya darasa (Shamba dress isiyobana) 

• Sketi na suruali rangi KAKI 

• Shati za rangi ya NJANO (YELLOW) lenye mikono mifupi – 2 

• Tracksuit rangi ya NYEKUNDU yenye mistari meupe pembeni . 

• Sock NYEUSI za michezo - jozi 2  

• Raba nyepesi NYEUSI. 

� Shuka 2 za rangi ya Pink au Blue bahari 

  

ZINGATIA -Mwanafunzi aripoti shuleni akiwa amevalia  sare ya shule aliyoshonewa na 
sio nguo ya nyumbani   

2. WAVULANA 

A. Sare za darasani (Zisibane mwili wala zisiwe- “MNYONYO” 

• Suruali rangi ya DAMU YA MZEE (Maruni)  (lazima ziwe na marinda mbele na 
mfuko wa nyuma uwekwe kifungo). 

• Sweta rangi ya DAMU YA MZEE 

• Socks NYEUPE - jozi 2 

• T-shirt rangi ya NJANO ZENYE NEMBO YA SHULE (T – shirt hizo zinapatikana 
duka la shule  kwa bei ya shilingi elfu nane (Tsh. 8,000/= kwa T – shirt moja) 

• Shati JEUPE lenye mikono mifupi – 2 

• Tai - rangi ya DAMU YA MZEE 

B. Sare nje ya darasa (Shamba dress) 

• Suruali rangi ya KAKI lazima ziwe na marinda mbele na mfuko wa nyuma uwekwe 
kifungo). 

• Shati za rangi ya NJANO (YELLOW) lenye    mikono mifupi – 2 

• Tracksuit rangi ya NYEKUNDU yenye mistari meupe pembeni . 

• Socks NYEUSI -  jozi 2 

• Raba nyepesi rangi NYEUSI. 

� Shuka 2 za rangi ya Pink au Blue bahari 



  

ZIINGATIA -Mwanafunzi aripoti shuleni akiwa amevali a sare ya shule aliyoshonewa 
na sio nguo ya nyumbani   

5. MAMBO YA KUZINGATIA  

• Hairuhusiwi kumiliki simu ya mkononi, ni kosa kubwa ukikutwa nayo unafukuzwa 
shule mara moja. 

• Hairuhusiwi kuwa na mavazi tofauti na sare za shule.  

• Hairuhusiwi kuwa na vifaa vya muziki (Radio). 

• Shule haina utaratibu/uwezo wa kutoa chakula maalumu (Special diet) kwa wanafunzi 
wenye matatizo ya kiafya ila hutoa chakula laini pale tu mwanafunzi anapougua na 
kulazwa hospitali zilizopo karibu na shule. 

• Hairuhusiwi kuonekana nje ya eneo la mipaka ya shule isipokuwa kwa kibali 
maalumu kutoka ofisi ya malezi. 

• Hairuhusiwi kuwa na vitu vingine vya thamani mbali na ulivyoelekezwa kwenye 
fomu hii. (Fedha za matumizi zikabidhiwe ofisi ya malezi). 

• Uwe na fedha za matibabu binafsi endapo  umeugua. 

• Unashauriwa kufungua akaunti benki ya NMB kuhifadhi fedha  binafsi za matumizi   

6. MUHIMU  

• Unatakiwa upimwe kwenye hospitali ya Serikali kuthibitisha afya yako. Tumia fomu 
iliyo ambatanishwa. 

• Ili kupokelewa unatakiwa kutekeleza maagizo yote yaliyotolewa hapo juu. 
• Baadhi ya sheria za shule zimeambatishwa uzisome, uzielewe na uzisaini. 
• Rejesha fomu ya Hospitali ikiwa imekamilika na Sheria, Kanuni na Taratibu za shule 

zikiwa zimesainiwa na Mzazi/Mlezi na mwanafunzi. 
• Mwanafunzi aje na Bima ya Afya. Kama mzazi si mfanyakazi wa Serikali mtoto 

akatiwe Bima ya CHF ILIYOBORESHWA au TOTO CARD.  
• Siku za kuja kuwaona / kuwasalimia wanafunzi ni Ijumaa na Jumamosi ya mwisho 

wa mwezi, siku zingine hutaruhusiwa kumuona mwanafunzi.  
 

KARIBU SHULE YA SEKONDARI LOLIONDO 
 

__________________ 
NEEMA G. MCHAU 
MKUU WA SHULE  

 

 

 



Nakala:- 

1. Mkurugenzi Mtendaji, 
Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro, 
S.L.P 1, 
LOLIONDO. 
 

2. Afisa Elimu Sekondari, 
Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro, 
S.L.P 1, 
LOLIONDO. 
 

 

SHERIA NA KANUNI ZA SHULE HII 

(Fomu hii irejeshwe siku ya kuripoti shuleni).  

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978. Aidha 
inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara yenye dhamana ya Elimu nchini. 
Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na 
utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni. 

• Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa 
ujumla ni jambo la lazima. 

• Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule ni lazima. 

•  Kutimiza kwa makini maandalio ya jioni (preparation). 

• Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa. 

• Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani 
na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii. 

•  Kutunza usafi wa mwili na mazingira ya shule. 

• Kuvaa sare ya shule wakati wote unapokuwa shuleni. 

• Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote. 

•  Kuwa na mavazi ya heshima, mavazi ya nyumbani na mitepesho hairuhusiwi kwa 
mwanafunzi. 

 

 

 



 Makosa yatakayoweza kusababisha kufukuzwa shule mara moja. 

i. Wizi        

ii. Uasherati na ushoga      

iii.   Ubakaji 

iv. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile, uvutaji wa bangi, cocaine, 
mirungi, kubeli, ugoro n.k. 

v.  Kupigana au kupiga.    

vi. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 

vii.  Kudharau Bendera ya Taifa.         

viii.  Kuoa au kuolewa. 

ix.  Kupata mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule. 

x. Kutoa mimba. 

xi. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu 

xii. Kukataa adhabu kwa makusudi 

xiii.  Mwanafunzi kuwa na simu ya mkononi. 

 

SEHEMU HII IJAZWE NA MZAZI/MLEZI 

Mimi _______________________________ mzazi/mlezi wa_________________________. 
Ninaahidi kwa hiyari yangu kuwa nitampa mtoto wangu mahitaji kulingana na sheria, kanuni 
na taratibu za Shule. Aidha nitatumia muda huu ninapomwandaa mtoto wangu kumuelekeza 
kuhusu kujitahidi na masomo awapo shuleni. 

Saini ya Mzazi                                                                                                 Tarehe 
______________________                                      __________  

 

SEHEMU HII IJAZWE NA MTOTO 

Mimi _________________________ nimekubaliana na sheria kanuni na taratibu zote za 
Shule, na ninaahidi kuwa nitazingatia na kuzifuata kama nilivyoagizwa. Naahidi kuwa 
nitasoma kwa bidii sana ili kuwa na matokeo mazuri. 

 Saini ya Mzazi                                                                                                Tarehe 
_______________________                                   __________ 

 



REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

PART A 

TO: The Medical Officer, 

 ……………………………………………………………… 

 ……………………………………………………………… 

 ……………………………………………………………… 

Mr & Mrs/Miss 

………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Please examine the above name as to his/her fitness mentally and for a full time Secondary 

Education. The examination should  

include the following categories: (i-iii) each category or sub-category of which will render 

the applicant ineligible in case of a defect. 

Pregnancy (category iv) will also render a girl candidate in eligible for the Secondary 

Education.  

i. (a) Eye-Sight  (b) Hearing  (c) Limbs  (d) Speech 

(e) Venereal Diseases (f) Leprosy  (g) Epilepsy 

ii. Neuroses 

iii. Other serious 

iv. Pregnancy                                                                        

 

 

Date:   ………………………………   Signature:  

MEDICAL CERTIFICATE 

(To be completed by a Gov. Office) 

 

PART B 

I have examined the above name and consider that he/she is physically and mentally fit/unit 

for full time Secondary Education. 

i. (a) Eye-Slight ………………………………………… (b) Hearing ………………………………… 

(c) Limbs ………………………………………………. (d) Speech …………………………………. 

(e) Venereal Diseases …………………………… (f) Epilepsy …………………………………. 

(g) Leprosy ……………………………………………………………………………. 

ii. Neuroses …………………………………………………………………………. 

iii. Other Serious diseases ……………………………………………………………. 

iv. Pregnancy ……………………………………………………………………………….. 

 

Date ………………………..……… Signature ………..……………………     Design ………………………………… 

  

 

 

 


