

TANGAZO LA SERIKALI NA.881 la tarehe 08/12/2023

SHERIA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA  
(SURA NA 272)

—  
**AMRI**  
—

*(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 29 (d))*

AMRI YA MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA LOLIONDO (LOLIONDO WSSA) YAMAREKEBISHO YA BEI ZA HUDUMA ZA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA YA MWAKA 2023

Jina

1. Amri hili itajulikana kama Amri ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Loliondo (Loliondo WSSA), ya Marekebisho ya Bei za Huduma za Maji safi na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2023.

Bei

2. Bei za maji safi na usafi wa mazingira za Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Loliondo zinarekebisha kulingana na Jedwali la Kwanza.

Masharti

3. Bei zilizoidhinishwa zitazingatia masharti yafuatayo:

- (a) kabla ya kuanza utekelezaji wa bei na ada zilizoainishwa kwenye Amri hii, Loliondo WSSA itapaswa kupeleka ushahidi kwa EWURA kwamba iliwataarifu wateja wake kuhusu Amri mpya la bei na kwamba iliwafahamisha ipasavyo wadau wake ikiwa ni pamoja na viongozi wa serikali, viongozi wa kisiasa, viongozi wa dini, na wateja wake kuhusu mabadiliko ya bei;
- (b) ifikapo tarehe 30 Septemba 2023 au kabla, Loliondo WSSA itawasilisha EWURA mpango kazi wake uliopitiwa upya kwa kuzingatia bei zilizoidhinishwa na mpango wa utekelezaji wa masharti ya Amri hii;
- (c) Loliondo WSSA itazingatia kifungu cha 43 cha Sheria ya EWURA, na kanuni ya 5 ya Kanuni za EWURA (Taratibu za Ukusanyaji Ada na Kodi), katika

Sura. 414  
T.S. 4201a  
2021

*Amri ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Loliondo (Loliondo Wssa)  
Yamarekebisho ya Bei za Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira*

---

GN No. 881 (inaendelea)

kukusanya na kuwasilisha tozo ya udhibiti;

- (d) Loliondo WSSA, kwa kutumia mapato yatokanayo na bei na ada zilizoidhinishwa, itatekeleza miradi iliyoainishwa katika Jedwali la Pili;
- (e) Loliondo WSSA itahakikisha kwamba makusanyo kutokana na mauzo ya vifaa vya maunganisho mapya ya maji yanawekwa katika mfuko maalumu ili kuhakikisha vifaa vya maunganisho mapya vinapatikana;
- (f) ifikapo tarehe 30 Septemba 2023 au kabla, Loliondo WSSA itawasilisha EWURA mkakati wake wa kupunguza Upotevu wa Maji;
- (g) Loliondo WSSA itahakikisha kwamba inazingatia masharti ya Mradi kutoka Serikalini wa upanuzi wa usambazaji wa maji katika eneo lake la huduma;
- (h) Loliondo WSSA itashirikiana na Halmashauri ya Mji wa Loliondo ili kupata eneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kutibu majitaka ifikapo tarehe 30 Septemba 2023;
- (i) Loliondo WSSA itafikia viashiria vya utendaji kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali la Tatu la ;
- (j) Katika kuhakikisha kunakuwepo na huduma endelevu ya maji hususan kipindi cha kiangazi, Loliondo WSSA inaelekezwa kuandaa na kutekeleza mpango wa kuvuna maji ya mvua;
- (k) Loliondo WSSA itawasilisha ripoti kwa EWURA kila mwaka kama sehemu ya ripoti yake ya utendaji wa kila mwaka, kuhusu utekelezaji wa kila moja ya masharti ya Amri ya bei na kila kipengele cha gharama ya mahitaji ya mapato kama ilivyoelekezwa katika Jedwali la Nne; na
- (l) Loliondo WSSA itaendelea kuwasilisha EWURA taarifa zake za fedha na utendaji kwa mujibu wa matakwa ya EWURA. Taarifa hizi zitatumiwa na EWURA katika kufanya tathmini ya utendaji wa Loliondo WSSA ikilinganishwa na mamlaka nyingine za maji safi na usafi wa mazingira na uboreshaji wa huduma zake.

Kufutwa  
T.S. Na. 576  
la 2023

**4. Amri ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Loliondo (“Loliondo WSSA”), (Marekebisho ya Bei za Huduma za Maji safi na Usafi wa Mazingira) ya 2023 imefutwa.**

*Amri ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Loliondo (Loliondo Wssa)  
Yamarekebisho ya Bei za Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira*

GN No. 881 (inaendelea)

**MAJEDWALI**

**JEDWALI LA KWANZA**

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 2)*

**BEI, ADA NA TOZO ZILIZOIDHINISHWA**

Jedwali Namba 1- (a): Bei za Maji za Sasa na Zilizoidhinishwa (Shilingi za Kitanzania kwa Mita ya Ujazo)

Kundi la Wateja	2021/22	Bei Zilizoidhinishwa (Shilingi za Kitanzania kwa Mita ya Ujazo)		
		2023/24	2024/25	2025/26
Watumiaji wa majumbani	2,500	2,100	2,200	2,200
Taasis	2,500	2,190	2,290	2,290
wafanyabiashara	2,500	2,270	2,380	2,380
Kiosiki	2,500	2,060	2,160	2,160
<b>Average tariff</b>	<b>2,500</b>	<b>2,100</b>	<b>2,200</b>	<b>2,200</b>

Jedwali Namba 1-(b): Ada za Sasa na Zilizoidhinishwa kwa Maunganisho Mapya ya Maji (Shilingi za Kitanzania kwa Uganisho)

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa	Ada Zilizoidhinishwa (Shilingi za Kitanzania kwa Uganisho)		
	2021/22	2023/24	2024/25	2025/26
Majumbani	Asilimia ishirini (20%) ya gharama za maunganisho kama ilivyoelekezwa katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji za Mwaka 2019	26,000		
Taasisi		26,000		
Biashara		26,000		
Viwanda		26,000		

Jedwali Namba 1- (c) Ada za Sasa na Zilizoidhinishwa za Kurejeshwa Huduma ya Maji (Shilingi za Kitanzania kwa Rejesho)

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa	Ada zilizoidhinishwa ( Shilingi za Kitanzania kwa Rejesho)		
	2021/22	2023/24	2024/25	2025/26

*Amri ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Loliondo (Loliondo Wssa)  
Yamarekebisho ya Bei za Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira*

GN No. 881 (inaendelea)

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa	Ada zilizoidhinishwa ( Shilingi za Kitanzania kwa Rejesho)		
	2021/22	2023/24	2024/25	2025/26
Majumbani	15,000		15,000	
Taasisi				
Biashara				

**JEDWALI LA PILI**

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 3(i))*

**MIRADI ITAKAYOTEKELEZWA (SHILINGI MILIONI)**

Maelezo ya Mradi	Kipindi cha Utekelezaji na makadilio ya garama		
	2022/23	2023/24	2024/25
Ujenzi wa vituo vya ndani/vioski vya maji na matanki ya maji huko Orkiu Chini kufikia Juni 2024	10.0	-	-
Upanuzi wa bomba la kilomita 20 hadi Kitalu E, Mama Sara, Wasso B, Lopolun na Oldonyowas ifikapo Juni 2026.	-	-	120.0
Kununua wa mita 1500 za maji kwa Kitalu E, Mama Sara, Wasso B, Lopolun na Oldonyowas kufikia Juni 2026	-	-	255.0
Kununua wa ardhi kwa ajili ya kutupa kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa ya kutuliza maji taka ifikapo Juni 2024	5.0	-	-
Ujenzi wa mabwawa ya kutuliza maji taka ifikapo Juni 2026	-	-	250.0
Kununua wa pampu 6 za Maji za Kirangayo, Mnadani na JICA ifikapo Juni 2026.	-	-	180.0
Kubadilisha viti vya ofisi	4.2	-	-
Kubadilisha meza za ofisi	3.0	-	-
Ukarabati wa pikipiki (moja kila mwaka)	0.7	0.7	0.7
Kununua pikipiki 2 kufikia Juni 2024	7.0	-	-
Kununua kompyuta 2 za mezani na vifuasi kabla ya Juni 2025	-	5.0	-
Kununua kompyuta ndogo 2 na vifuasi kabla ya Juni 2025	-	5.0	-
Kubadilisha printa moja	-	1.5	-
Kununua vichapishaji 2 vipya kufikia Juni	-	3.5	-

*Amri ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Loliondo (Loliondo Wssa)  
Yamarekebisho ya Bei za Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira*

GN No. 881 (inaendelea)

2025			
Ujenzi wa jengo la Ofisi awamu ya 1 ifikapo Juni 2026	-	-	30.0
<b>Jumla</b>	<b>29.9</b>	<b>15.7</b>	<b>835.7</b>

**JEDWALI LA TATU**

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 3(e))*

**VIASHIRIA VYA UTENDAJI**

Maelezo	Kizio	2021/22	Lengo la Utendaji		
			2023/24	2024/25	2025/26
Maunganisho Mapya ya Majisafi	No.	450	600	600	450
Idadi ya watu wanaoishi ndani ae neo lenye mtandao wa maji (%)	%	75%	90%	95%	75%
Upotevu wa Maji	%	37%	27%	20%	37%
Kiwango cha Kufunga Dira za Maji kwa Wateja	%	100%	100%	100%	100%
Ufanisi katika Ukusanyaji wa Mapato (bila malimbikizo)	%	95%	95%	95%	95%

**JEDWALI LA NNE**

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 3(l))*

**GHARAMA ZILIZOIDHINISHWA (Shilingi Milioni)**

Description	2023/24	2024/25	2025/26
Jumla ya gharama za Uzalishaji wa Maji	166.64	166.67	163.68
Gharama za matengenezo na matengenezo	16.10	16.85	16.85
Jumla ya gharama ya wafanyikazi	126.70	131.28	128.53
Jumla ya gharama ya usimamizi	272.98	262.05	249.03
Ukuzaji Jumla wa Biashara	4.86	5.09	5.34
Jumla ya Tukio na Mchango	4.72	4.77	4.39
Jumla ya Gharama za Kifedha	-	-	-

*Amri ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Loliondo (Loliondo Wssa)  
Yamarekebisho ya Bei za Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira*

GN No. 881 (inaendelea)

<b>Description</b>	<b>2023/24</b>	<b>2024/25</b>	<b>2025/26</b>
<b><i>Jumla ya Gharama za Uendeshaji</i></b>	<b>758.63</b>	<b>753.38</b>	<b>731.50</b>
<i>Ruzuku za Mishahara ya Wafanyakazi</i>	21.53	22.58	23.69
<b><i>Jumla ya gharama za Uendeshaji (Mapato ya Ndani)</i></b>	<b>737.10</b>	<b>730.80</b>	<b>707.82</b>
Uchakavu	115.72	130.82	151.83
Faida ya uwekezaji	149.08	294.30	378.51
<b>Mahitaji ya Jumla ya Fedha</b>	<b>1,001.90</b>	<b>1,155.92</b>	<b>1,238.16</b>
<i>Ada za maunganisho mapya</i>	13.00	15.08	15.60
<i>Ada za kurejesha huduma</i>	1.80	2.25	2.25
<i>Mauzo ya vifaa vya maunganisho mapya</i>	13.76	14.43	15.14
<i>Faini na Adhabu</i>	0.70	0.70	0.70
<i>Jumla ya mapato mengine</i>	29.26	32.46	33.69
<b>Mahitaji ya Mapato kutoka kwa Uzaji wa Maji</b>	<b>819.76</b>	<b>971.22</b>	<b>1,055.93</b>
Uzalishaji wa Maji (mita za ujazo/Mwaka) – milioni	0.61	0.61	0.61
Upotevu wa maji (%)	35%	27%	20%
Maji yanayotozwa (mita za ujazo/Mwaka) – milioni	0.39	0.44	0.48
<b>Wastani wa Bei (Shilingi kwa mita ya ujazo)</b>	<b>2,100</b>	<b>2,200</b>	<b>2,200</b>
<b><i>Ongezeko la bei kwa Asilimia</i></b>	<b>-16%</b>	<b>5%</b>	<b>-1%</b>

Dodoma,  
....., 2023

**JAMES ANDILILE MWAINYEKULE**  
*Mkurugenzi Mkuu*